ข่าวสาร

Danai Monthatipkul

ประกาศ ผลการประกวดผลงาน “สิ่งประดิษฐ์ IoT และวิทยาการข้อมูล (Data Science)”

ตามที่ โครงการพัฒนาศูนย์กลางการเรียนรู้ผ่านเทคโนโลยีดิจิทัลได้กำหนดจัดประกวดผลงาน “สิ่งประดิษฐ์ IoT และวิทยาการข้อมูล  (Data Science)” โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุนให้นักเรียน นิสิต นักศึกษา และประชาชนทั่วไปได้พัฒนาทักษะในด้านการคิดสร้างสรรค์ผ่านสิ่งประดิษฐ์ที่ใช้เทคโนโลยี IoT ระบบสมองกลฝังตัว รวมถึงการประยุกต์ใช้วิทยาการข้อมูล (Data science)เพื่อเปิดโอกาสให้นักเรียน นิสิต นักศึกษา และประชาชนทั่วไปได้แสดงผลงานหรือสิ่งประดิษฐ์ IoT หรือวิทยาการข้อมูล (Data science) ที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้ในด้านการเกษตรอัจฉริยะ ด้านสภาวะแวดล้อม สุขภาวะ สุขภาพ และความปลอดภัย และเพื่อพัฒนาศักยภาพนักเรียน นิสิต นักศึกษา และประชาชนทั่วไป ให้มีทักษะด้านเทคโนโลยี IoT และวิทยาการข้อมูล (Data science) ที่สามารถนำไปใช้งานหรือต่อยอดได้จริงตามนโยบายไทยแลนด์ 4.0 นั้น

บัดนี้ คณะกรรมการตัดสินผลการประกวดได้ดำเนินการพิจารณาผลการประกวดผลงานดังกล่าวเรียบร้อยแล้ว จึงขอประกาศผลการประกวดผลงาน “สิ่งประดิษฐ์ IoT และวิทยาการข้อมูล (Data Science)” โดยมีรายละเอียดผลการประกวดดังนี้

ประเภทที่ 1 นักเรียนระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย หรือนักศึกษาระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ (ปวช.)

  • รางวัล ชนะเลิศ
    ชื่อโครงงาน : อุ
    ปกรณ์แจ้งพิกัดของผู้อัลไซเมอร์เมื่อผู้ป่วยออกนอกพื้นที่ที่กำหนด
    เจ้าของโครงงาน : นายรักษพงศ์ ปัญญา
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : โรงเรียนวิทยาศาสตร์จุฬาภรณราชวิทยาลัย ลพบุรี
     
  • รางวัล รองชนะเลิศอันดับ 1
    ชื่อโครงงาน :
    ประยุกต์ใช้การรู้จำของเครื่องในการพัฒนาบ่อเลี้ยงจิ้งหรีดอัตโนมัติ
    เจ้าของโครงงาน : นางสาวคริมา เหมาะหมาย, นางสาวปวันรัตน์ ดวงตะวัน และนางสาววิทชญาดา วันทา
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน  โรงเรียนศรีสะเกษวิทยาลัย
     
  • รางวัล รองชนะเลิศอันดับ 2
    ชื่อโครงงาน :
    เครื่องค้นหาสิ่งของด้วยเสียงสำหรับผู้มีความบกพร่องทางการมองเห็น    
    เจ้าของโครงงาน : นายธีธัช จักนามน
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : โรงเรียนมัธยมตากสินระยอง
     
  • รางวัล ชมเชย
    ชื่อโครงงาน :
    เครื่องตรวจสอบความสุกทุเรียนและเก็บเกี่ยว (Durian Detecting and Harvest)
    เจ้าของโครงงาน : นายปุณณวิช บุรุษชาต, นายภาณุวัฒน์ ด่านทรงชัย และนายรัฐธนินท์ จรรยาประเสริฐ
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : โรงเรียนบางปะกอกวิทยาคม
     
  • รางวัล ชมเชย
    ชื่อโครงงาน :
    Internet ST
    เจ้าของโครงงาน : นางสาวกุลวิภา งามสุขเกษมศรี และนางสาวกชกร วอคเคอร์ 
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : โรงเรียนเซนต์โยเซฟ บางนา และโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว

ประเภทที่ 2 นักศึกษาระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) หรือนิสิต/นักศึกษาระดับอุดมศึกษา

  • รางวัล ชนะเลิศ
    ชื่อโครงงาน :
    Toktak: An Assistive Robot for Convenient Delivery in Hospitals, ต๊อกแต๊ก: หุ่นยนต์อำนวยความสะดวกสำหรับจัดส่งของภายในโรงพยาบาล
    เจ้าของโครงงาน : นายชานนท์  ตรีเมต และนายจิรวัชฐ์  พรมศรี
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
     
  • รางวัล รองชนะเลิศอันดับ 1
    ชื่อโครงงาน :
    โรงเรือนเพาะเห็ดอัตโนมัติ    
    เจ้าของโครงงาน : นางสาวจุฑามาศ  ทองด้วง, นายธนวัฒน์  อุ่นใจ และนายภูวนัย  มาชู
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม
     
  • รางวัล รองชนะเลิศอันดับ 2
    ชื่อโครงงาน :
    เครื่องวัดปริมาณน้ำนมโคแบบเก็บสถิติพร้อมกับการแจ้งเตือนผ่านสมาร์ทโฟน
    เจ้าของโครงงาน : นายอภิสิทธิ์  เนาวะโรจน์ และนายจีรศักดิ์  ใจช่วง
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
     
  • รางวัล ชมเชย
    ชื่อโครงงาน :
    เสื้อชูชีพสำหรับกิจกรรมทางน้ำ ระบุตำแหน่งด้วยระบบจีพีเอส
    เจ้าของโครงงาน : นายการุณ  ปัญญาวงศ์ และนายจิรายุทธ์  สุขสนาน
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนคร
     
  • รางวัล ชมเชย
    ชื่อโครงงาน :
    อุปกรณ์ช่วยกายภาพบำบัดสำหรับผู้ป่วยที่เป็นโรคอัมพฤกษ์
    เจ้าของโครงงาน : นายอาทิตย์  ฐิตเมธิน และนายกฤตกร  เรียบเรียง
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนคร

ประเภทที่ 3 บุคคลทั่วไป

  • รางวัล ชนะเลิศ
    ชื่อโครงงาน :
    อุปกรณ์คัดกรองมะเร็งปอดด้วยลมหายใจและปัญญาประดิษฐ์    
    เจ้าของโครงงาน : ดร.ทศพร  เฟื่องรอด, ผศ.นพ.วิสุทธิ์  ล้ำเลิศธน และดร.วรรณา  เลาวกุล
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : คณะแพทยศาสตร์และการสาธารณสุข ราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์ ร่วมกับ กรมส่งเสริมสิ่งแวดล้อม
     
  • รางวัล รองชนะเลิศอันดับ 1
    ชื่อโครงงาน :
    เครื่องฉีดเชื้อจุลินทรีย์บาซิลลัสซับทิลิสอัตโนมัติเพื่อการยับยั้งเชื้อราในถุงเพาะเห็ด
    เจ้าของโครงงาน : นายเกริกเกียรติ  กอบัวแก้ว, นายธนวัฒน์  ตั้งมานะกิจ และอาจารย์ ร้อยโท ดร.รัฐวุฒิ  วงษ์วิทย์    
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
     
  • รางวัล รองชนะเลิศอันดับ 2
    ชื่อโครงงาน :
    MOQ
    เจ้าของโครงงาน : นายพีรพัชร อรุณเรื่อ
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : บจก.YoungFolk
     
  • รางวัล ชมเชย
    ชื่อโครงงาน :
    Drone ตรวจปริมาณฝุ่นและก๊าซหลายชนิดรายงานผลออนไลน์
    เจ้าของโครงงาน : นายศิริชัย  ลาภาสระน้อย
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : วิทยาลัยนวัตกรรมวิชาชีพ  มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน
     
  • รางวัล ชมเชย
    ชื่อโครงงาน :
    MQQT of Thing
    เจ้าของโครงงาน : นายกรัณย์ภัทร พรหมวิสุทธิ์ และนายนนทกร อินทอง
    สถาบันการศึกษา/ที่ทำงาน : โรงเรียนฤทธิยะวรรณาลัย

ทั้งนี้ ผู้ได้รับรางวัลดังกล่าว โปรดรอการติดต่อเพื่อประสานงานการรับรางวัลการประกวดผลงาน “สิ่งประดิษฐ์ IoT และวิทยาการข้อมูล (Data Science)”

Previous Article ประกาศ ผู้ผ่านการคัดเลือกการประกวดผลงาน “สิ่งประดิษฐ์ IoT และวิทยาการข้อมูล (Data Science)”
Next Article พิธีเปิดห้องศูนย์กลางการเรียนรู้ผ่านเทคโนโลยีดิจิทัลและพิธีมอบรางวัล
Print
496